เครื่องเสียง Brio Amaze
เบาะ Brio Amaze ชุดแต่ง Brio Amaze ลงโฆษณา Brio Amaze ลงโฆษณา Brio Amaze

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการขอคืนภาษี Brio Amaze ครับ  (อ่าน 880 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tulseed

• สมาชิกไร้รถ
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 1802
  • เข้าร่วม: 2 พ.ค. 2013
  • พลังความดี: 0
  • I Love Brio Amaze
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Tu
  • รถ: Brio Amaze S AT สีขาว
สอบถามการขอคืนภาษี Brio Amaze ครับ
« เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 21:31:46 »

สอบถามการขอคืนภาษี Brio Amaze ครับ คือผมได้ยื่นไปใช้สิทธิก่อนสิ้นปี 55 ที่ผ่านมาครับ และทาง สรรพสามิต ราชวัตร แจ้งว่าเมื่อได้รถแล้ว ภายใน 90 วันให้มายื่นหลักฐานเพิ่มเติม ผมจึงจะรบกวนถามดังต่อไปนนี้ครับ

1.หลักฐานที่ต้องไปยื่นเพิ่มเติมหลังจากได้รถแล้ว ภายใน 90 มีอะไรบ้าง ยื่นผ่าน internet ได้ไหม  เนื่องจากผมรับรถมาเมื่อ 25/03/56 แต่เพิ่งได้หลักฐานเช่าซื้อใบเสร็จ เมื่อเช้านี่เองครับ
2. กรรมสรรพสามิต ราชวัตร วันเสาร์ อาทิตย์ เปิดให้บริการไหมครับ
3 รบกวนแนะนำวิธีให้หน่อยครับว่า ทำยังไงให้ยื่นไวที่สุด ก่อนสิ้นปี ผมรอเกือบชั่วโมงครับ กว่าจะยื่นจองสิทธิได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ omenasa

• Gold Member
  • สมาชิกป้ายขาว
  • *
  • ลำดับสมาชิก: 700
  • เข้าร่วม: 21 ธ.ค. 2012
  • พลังความดี: 25
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: โอม
  • รถ: Brio Amaze V AT สีม่วง
Re: สอบถามการขอคืนภาษี Brio Amaze ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 00:37:02 »
ตอบ
ข้อ1. (1) หนังสือสัญญายินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก (https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/fc_02_20112012.pdf)
        (2) สำเนาหลักฐานการซื้อขายรถยนต์
          (2.1)  กรณีการซื้อด้วยเงินสด
                 -  สำเนาใบเสร็จรับเงินหรือสำเนาสัญญาซื้อขาย
                 -  สำเนาเอกสารการรับมอบรถยนต์
          (2.2)  กรณีเช่าซื้อ
                 -  สำเนาใบเสร็จรับเงิน
                 -  สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ
           (3)  สำเนาคู่มือจดทะเบียน
ส่วนการยื่นผ่านเน็ต ผมไม่แน่ใจนะครับ ทางที่ดีไปยื่นเองกับตัวดีกว่า

ข้อ2.น่าจะไม่นะครับ รู้สึกหลังจาก31ธ.ค.เป็นต้นมา จะกลับมาเปิดปกติ จันทร์ - ศุกร์ ในเวลาราชการ

ข้อ3.ข้อนี้อาจจะต้องตามคิวนะครับ รอหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ A308

• *
  • ลำดับสมาชิก: 1518
  • เข้าร่วม: 18 มี.ค. 2013
  • พลังความดี: 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: A
  • รถ: Brio Amaze V AT สีแดง
Re: สอบถามการขอคืนภาษี Brio Amaze ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 08:09:06 »
ผมไปยื่นเอกสารเพิ่มเติมมาเมื่อศุกร์ที่แล้ว แต่ของผมยื่นที่นนทบุรีนะ ไม่ต้องรอคิวด้วยเพราะช่วงนี้คนยื่นน้อย ไปถึงยื่นเอกสารได้เลยคิดว่าที่อื่นตอนนี้คงเหมือนกัน เพื่อความรวดเร็วแยกเอกสารเป็น 2 ชุดด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tulseed

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 1802
  • เข้าร่วม: 2 พ.ค. 2013
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Tu
  • รถ: Brio Amaze S AT สีขาว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 15:22:03 »
ขอบคุณ ทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ MooOiiL

• Gold Member
  • *
  • ลำดับสมาชิก: 1294
  • เข้าร่วม: 19 ก.พ. 2013
  • จังหวัด: Korat
  • ชื่อเล่น: MooOiiL
  • รถ: Brio Amaze V AT สีขาว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2013, 09:57:47 »
ไปยื่นเองดีกว่าค่ะ  เพราะเมื่อเรายื่นเอกสารเพิ่มเติม อาทิ
(1) หนังสือสัญญายินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก
(2) สำเนาหลักฐานการซื้อขายรถยนต์
          (2.1)  กรณีการซื้อด้วยเงินสด
                 -  สำเนาใบเสร็จรับเงินหรือสำเนาสัญญาซื้อขาย
          (2.2)  กรณีเช่าซื้อ
                 -  สำเนาใบเสร็จรับเงิน
                 -  สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ
(3)  สำเนาคู่มือจดทะเบียน

จากนั้นเจ้าหน้าที่จะค้นเอกสารในครั้งแรกที่เรายื่น มาให้กรอกรายละเอียดเพิ่มเติมให้ครบ ละจะได้รับใบรับคำขอใช้สิทธิ์ฯ มา 1 ใบเป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ
   {cute} {cute} {cute}

แหะๆ ไม่รุบอกช้าไปรึป่าวนะคะ     {menial} {menial} {menial}